ปฐมพุทธวจนะ

ใครมีธรรมะดีๆ จะแบ่งปัน เชิญทางนี้ครับ

ปฐมพุทธวจนะ

โพสต์โดย yamaka_admin » อังคาร 16 ธ.ค. 2014 1:00 am

ปฐมพุทธวจนะ

เมื่อตรัสรู้แล้ว พระผู้มีพระภาคเจ้าทรงกล่าวขึ้นพระองค์เดียว ว่า.-
     “เมื่อเรายังไม่ประสบพบญาณวิเศษ เราได้ท่องเที่ยวเวียนว่ายตายเกิดมานับชาติไม่ถ้วน,
     เราแสวงหานายช่างปลูกเรือน คือตามใจเจ้าตัณหา ความทะยานอยากอันเป็นเหตุให้เกิดทุกข์มานาน การเกิดมาทุกชาติมีแต่ความทุกข์,
     นี่แน่ะเจ้าตัณหานายช่างปลูกเรือน เรารู้จักความระยําของเจ้าแล้ว เจ้าไม่มีทางจะปลูกบ้านเรือนให้เราได้อีกแล้ว,
     เพราะว่าโครงเรือนทั้งหมดของเจ้า เราได้หักทิ้งเสียแล้ว ยอดเรือนนั้นเราก็รื้อทิ้งเสียแล้ว,
     ไม่มีอะไรๆ จะมาทําให้จิตของเราเกิดได้อีกแล้ว ทั้งนี้เพราะว่าเราได้ทําลายตัณหา คือความทะยานอยาก ให้หมดสิ้นไปเสียแล้ว” ดังนี้ฯ
yamaka_admin
Administrator

ย้อนกลับไปยัง แบ่งปันธรรมะดีๆ